Unaashiria kuelekea kwa ushindani mkali zaidi sio tu kwa kanda la Asia lakini pia kwa dunia nzima ambapo Marekani na Uchina zinashindana kueneza masilahi zao. Ukiangazia mfano huu wa Shangri-La Dialogue, ni kwamba Uchina nayo inasema kwamba Marekani inachochea mataifa mengine ya kikanda ya Uchina, na pia Marekani inaendeleza ushindani wa kivita dhidi ya Uchina kwenye kanda. Lakini Marekani pia upande wake inasema kwamba Uchina unachokoza mataifa madogo ya kikanda lazima Marekani iwepo pale ili kudhofisha au kuhakikisha kwamba Uchina haiendelei kuzitishatisha. Uh, majirani zake au mataifa haya madogo ya kani tunaona, lakini nchi zote mbili zikinyosheana vidole kwamba zinachochea huu mgogoro. Je, ni nchi gani ambayo unaona ina hoja ya msingi? Nafikiria nchi zote zina hoja za kimsingi, ukiangazia kwa maono yao na ni hatari ni kwamba mataifa mengine kote duniani yatalazimika kuchagua. Yatataka kuwa upande wa Marekani au yatataka kuwa upande wa Uchina? Yaani vita baridi vya pili, pengine huenda vikaibuka. Upande wa Uchina, Uchina una, unasema ya kwamba Marekani huwa unaingia kwenye makubaliano kama haya ya NATO, uh, kama hiki kikundi cha Quad kinacholeta India, Marekani, Japan na Australia pamoja Uja, ya kwamba hivi vikundi vya kujihami vinalenga Uchina, na Uchina unasema jambo hili linaeneza ule uhasama lakini Marekani na washirika wake wanasema ya kwamba lazima vikundi hivi vya ami viwepo, manake Uchina ni dola ambalo linaendelea kujiongezea umaarufu, linajiongezea madaraka. Profesa, unadhani dunia iko tayari kuona mgogoro mkubwa mwingine kama huu? Manake kuna mgogoro unaendelea sasa hivi wa Ukraine na Russia. Nafikiria migogoro au sintofahamu kati ya mataifa ni jambo la kawaida na ni jambo ambalo lazima liwepo hatari iliyopo ni kwamba ushindani huu unapo sasa unapoingia mkondo wa wa kijeshi na wa kivita, ndiposa uh, mambo lazima yatiliwe maanani zaidi. Kwa hivyo, nafikiria, Uchina ina masilahi yake, Marekani ina maslahi zake, lakini lazima kuwe na upatanishi na madola mengine au Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba masilahi au ushindani wa fahali hawa wawili usidhuru nyasi.