Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza, jina, jina langu ni Sunday Shomari. Nalo jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Ijumaa, tarehe ni 30 mwezi wa Disemba mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi ya Radio Citizen, na pia Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com karibuni Nam msikilizaji katika ripoti na, na matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama alivyosema Kamau, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja mnaita live talk, tukimulika matukio makubwa duniani na yale wewe msikilizaji unayotarajia kwa mwaka mpya ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu. Tunafahamu pia dunia imepoteza mfalme wa soka Pele. Je, nani kama yeye? kutafuta au kupata mtu mwingine kama Pele, sidhani kama itakuwa ni sahihi kulinganisha vitu hivyo, kwa sababu kila mtu anakuja na na kile ambacho Mwenyezi Mungu amemjalia. Pele ni Pele na Pele alikuwa Pele, mwache Pele awe Pele. Katika taarifa nyingine, wanajeshi wa Eritria waanza kuondoka katika sehemu ya Tigray kaskazini mwa Ethiopia wakielekea kwenye mpaka wao na katika taarifa nyingine basi, msikilizaji, utasikia hayo mengi na mengi utakasikia kwenye matangazo haya ya hii leo, ikiwa ni pamoja na live talk kama alivyosema hapo awali. Lakini kwanza kabisa, kabla ya kuingia kwenye mdala wetu wa live talk, tuanze kupata zile habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Harrison Kamao. Mashabiki wa kandanda na dunia kwa ujumla alhamisi wamepokea kwa njia tofauti habari za kifo cha gwiji wa mchezo wa soka Pele amekufa akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Na umaarufu wake ulitanda kupitia timu yake ya Brazil alipofunga magoli mengi akiwa kijana mdogo na kupelekea ushindi wake mara tatu kwenye kombe la dunia. Pele ni mmoja wa wachezaji bora zaidi wa soka katika historia ambaye aliweka jina la timu yake ya Santos kwenye ramani ya kimataifa kabla ya kuhamia hapa Marekani na kuchezea timu ya New York Cosmos baadaye maishani. Baada ya kuondoka kwenye uwanja kama mchezaji, Pele pia aliwahi kuhudumu kama waziri wa michezo wa Brazil pamoja na kuwa mjumbe maalum wa spoti kwenye shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, akiongoza juhudi za kukuza michezo miongoni mwa vijana pamoja na kutoa misaada kwa walio maskini. Uwanja wa michezo wa Wembley mjini London umewashwa taa zenye rangi ya Brazil ikiwa kama njia ya kumwomboleza. Wakati huo huo Brazil imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa, wakati sanamu ya Pele mjini Rio de Janeiro pamoja na kwenye viwanja vya michezo vya Santos na Marakana zikirembeshwa kwa taa kama njia ya kumwomboleza. Kwa mengi zaidi tutazungumzia kumhusu Pele wakati tukianza mazungumzo yetu ya Live Talk baada ya taarifa hizi. Mashahidi kadhaa wameambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa Eritrea walioshirikiana na vikosi vya serikali kwenye vita vya Tigray wameondoka kwenye mji wa Shire na Azum na kuelekea kwenye mpaka. Hatua hiyo ni kufuatia mkataba wa amani wa Novemba mbili kati ya serikali kuu ya Ethiopia na TPLF ambapo vikosi vya kigeni vilihitajika kuondoka Tigray. Eritrea hata hivyo haikuwa kwenye mkataba huo, na kwa hivyo kubaki kwa vikosi vyake kwenye eneo hilo kulizua wasiwasi wa iwapo mkataba huo ungeheshimiwa. Wafanyakazi wa kutoa misaada kwenye mji wa Agzum na Shire wamesema kwamba walishuhudia darzeni ya malori ya wanajeshi wa Eritrea yakielekea kwenye mji wa mpakani wa Shararo. Wakazi wa Tigri wamedai kwamba wanajeshi wa Eritrea wamekuwa wakipora, wakipora mali pamoja na kuua au kukamata raia hata baada ya mkataba wa amani kufikiwa. Kesi imeanza tena nchini Mali siku ya leo Ijumaa dhidi ya wanajeshi 46 wa Ivory Coast ambao kuzuiliwa kwao kumezua mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili. Kesi yao ilifunguliwa katika mji mkuu wa Bamako hapo jana Alhamisi, na kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Januari mosi na viongozi wa Afrika Magharibi kwa Mali kuachilia huru wanajeshi hao au wakabiliwe na vikwazo. Wanajeshi 49 kutoka Ivory Coast walikamatwa baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Bamako Julai kumi. Wanajeshi watatu wote wanawake, baadaye waliachiliwa huru. Wale waliosalia, waliotajwa na utawala wa Mali kama mamluki, walishtakiwa mwezi uliofuata kwa kuka, kukataa kuhu, kukata kuhujumu usalama au kutaka kuhujumu usalama wa taifa. Ivory Coast na Umoja wa Mataifa zinasema wanajeshi hao walisafirishwa kwa ndege ili kuchukua nafasi ya wenzao waliokuwa wanabidi kuondoka katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali. Shirika la ndege la Southwest limeahidi kuwalipa abiria uh, fidia kutokana na hasara walizopata kufuatia kusitishwa kwa safari za ndege kutokana na dharuba kubwa ya msimu wa baridi nchini Marekani. Shirika hilo limesema litagharamia gharama za vitu kama bili za hoteli na ukodishaji wa magari pamoja na kuridisha tiketi. Imeonya kuwa kutakuwa na upungufu mkubwa katika mapato yake kutokana na hilo, lakini inasema ni mapema mno kuweka idadi sahihi katika hilo. Wakati mashirika mengine ya ndege Marekani yalirudi haraka kurekebisha hali hiyo, shirika la ndege la Southwest lenye makao yake Dallas bado linataabika liliahirisha angalau safari 16 za ndege katika wiki iliyopita ikiwa ni pamoja na karibu asilimia 60 ya huduma zote siku ya Alhamisi hapo Desemba 29. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama moja nchini Myanmar inayotawaliwa na jeshi siku ya Ijumaa imemtia hatiani kiongozi aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi kwa ufisadi na kumhukumu kifungo cha miaka saba jela katika msururu wa kesi za jinai dhidi yake. Afisa wa sheria amesema hatua hiyo ya mahakama inamwacha na jumla ya miaka thelathini na tatu ya kutumikia kifungo gerezani kufuatia msururu wa mashtaka ya kisiasa tangu jeshi lilipoangusha serikali yake iliyochaguliwa Februari 2021. Kesi hiyo iliyomalizika Ijumaa ilihusisha makosa matano chini ya sheria ya kupambana na rushwa na kufuatia hukumu ya awali kwa makosa mengine saba ya ufisadi ambayo kila moja adhabu yake ni kifungo cha miaka hadi 15 jela pamoja na faini. Sansuchi mwenye umri wa miaka 77 pia amepatikana na hatia ya makosa mengine kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuingiza na kumiliki mazungumzo ya wokitoki kinyume cha sheria, kukiuka vizuizi vya virusi vya korona, kukiuka sheria ya siri rasmi ya nchi, uchochezi na udanganyifu katika uchaguzi. Rusia na Iran wote wameonya kuhusu hatari kubwa ya, kutofa, ya kutofufua tena mkataba wa nyuklia wa Iran na mataifa ya Magharibi. Hata hivyo, mataifa hayo yameongeza kusema kwamba huenda mataifa hayo hayapo tayari kufufua mkataba huo kutokana na maandamano ya hivi karibuni kuhusu haki za binadamu nchini Iran na pia kuhusu vita vya Rusia vya Ukraine. Idara ya kimataifa ya nishati ya atomiki yenye makao yake mjini Viena kwa muda mrefu imeomba Iran kufichua maeneo matatu yenye uranium, suala ambalo imekataa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Russia Sergey Lavrov amesema Alhamisi kwamba Moscow inaunga mkono Marekani pamoja na washirika wake kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran. Amesema kwamba kutofikiwa kwa mkataba huo huenda kukapelekea ongezeko la taharuki pamoja na ununuzi wa silaha wenye madhara ya muda mrefu kwa ulimwengu. Na timu ya waokozi nchini Cambodia leo imeendelea kutafuta manusura kwenye mabaki ya hoteli ya na kasino wakati idadi ya vifo kutokana na moto waliolazimisha baadhi ya watu kuruka kutoka kwenye madirisha ikifikia 25. Mamia 5 mamia watu wanaaminika kuwa ndani ya hoteli hiyo ya Grand Diamond City kwenye mji wa Poipet karibu na mpaka wa Thailand, pale moto ulipozuka usiku wa kuamkia Alhamisi. Picha zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha watu wakiwa kwenye madirisha pamoja na paa la jengo hilo wakijaribu kuokoa maisha yao. Afisa mmoja wa polisi wa Kambodia ameambia shirika la habari la AFP kwamba inaaminika kuwa watu wengi wamekwama ndani ya jengo hilo huku waokozi wakiendelea kuwasaka. Mamia ya wanajeshi polisi, pamoja na watu wa kujitolea wapo kwenye eneo la tukio wakiendelea kushughulika na shughuli za uokozi. Ripoti zimeongeza kusema kwamba moshi uliendelea kutoka kwenye jengo hilo mapema leo huko, magari ya kuzima moto yakibaki chonjo. Wengi waliojeruhiwa wamepelekwa Thailand kwa matibabu wakati kumi na tatu miongoni mwao wakisemekana kuwa kwenye hali mahututi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, karibu katika mjadala wetu wa leo Ijumaa, Live Talk, ambapo tunamulika tathmini yako ya mwaka huu unaokamilika. Hii jumaa ya leo kama au itakuwa ndio jumaa ya kukamilisha mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. E, tunaangalia basi kwa upande wako wewe, msikilizaji, yale ambayo umeyatathmini kwa mwaka huu wa 2022 mpaka unapokaribia kukamilika kabisa. Hali kadhalika yale unayotarajia matarajio, kwa mwaka mpya ujao 2023. Vile vile tutaangalia yale makuu yaliyotokea. Mojawapo tunalijua kama au ni kupotea, eh, kwa mfalme wa soka duniani Pele. Yeye amepoteza maisha yake na tumetangaza kwenye habari zetu eh, hivi sasa. Tutaendelea kuzungumza pia juu ya Pele na yale aliyoyafanya vilevile tutaungana na wachambuzi kuweza kuzungumza pamoja nasi e, kutoka nchini Tanzania tutakuwa naye Mgunga Mnyenyelwa. Yeye ni mwanzilishi wa taasisi itwayo Baba Watoto kule nchini Tanzania, ambaye pia ni mwanaharakati wa haki za watoto. Vilevile tutaungana naye Sam Ruhuza, Sami Ruhuza, Ruhuza anatoka nchini Tanzania pia, yeye ni mchambuzi wa siasa e, kutoka maeneo hayo ya Tanzania na kule DRC si, Bili Imani ambaye ni mchambuzi wa siasa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini basi, kabla ya kuungana na wa wachambuzi wetu, kwanza kabisa e, tuangalie e, dunia hivi sasa ikiwa inamkumbuka na kuadhimisha mchezaji maarufu wa soka wa Brazil ambaye alianzia kuondoka kwenye umasikini hadi kuwa mmoja unasoka wa wanasoka wakubwa kabisa duniani na anajulikana sana kwenye historia ambaye alifariki Alhamisi akiwa na umri wa miaka themanini na mbili ambapo watu mbalimbali mashuhuri duniani wamemkumbuka kusema na kumkumbuka kwa mengi aliyoyafanya Pele wakati wa uhai wake. Basi moja kwa moja, uh, niwakaribishe uh, watangazaji wa kongwe. Tunaye pa mtangazaji mkongwe na mkurugenzi wa mawasiliano katika kule ya Zanzibar, Charles Hilary, utueleze uh, Charles, jinsi wewe uh, unavyomkumbuka Pele. Uh, kwa kweli kwanza ni masikitiko makubwa uh, kuondokewa na mtu kama huyu ambaye aliufanya mchezo wa soka kuwa burudani nyingine kabisa kwa wale ambao walikuwa wanapenda tu kuangalia mabao ya kifungwa. Eh, lakini Pele, Mwenyezi Mungu alimpatia kipaji cha kufanya mchezo wa mpira wa miguu kuwa ni wa burudani. Tulishuhudia vitu vingi ambavyo alivibuni yeye kutokana na Mwenyezi Mungu alivyomjalia kipaji cha usakataji wa kandanda. Tumeshuhudia tiktaka zile za kupigwa eh, kinyume nyume, tumeshuhudia chenga zinapigwa za visigino, tumeshuhudia mshambuliaji anayeweza kupita katikati ya mabeki watatu wanne na kufanya vitu vingi sana, na ufungaji wake ulikuwa kwa kweli ni wa aina yake. Kwa hiyo nitamkumbuka Pele, ingawa wakati ule eh, huku Tanzania hakukuwa na television wakati Pele anacheza mpira lakini kulikuwa na wakati tunaangalia hizi mechi ambazo uh, timu ya soka ya Brazil ilikuwa ikicheza uh, kwenye filamu kulikuwa na filamu zamani film. Uh, zilikuwa zina, zinaletwa filamu kwa ajili ya kuangalia vitu mbalimbali. Kwa hiyo mbali, vitu vingine siku nyingine tunaangalia Uh, mipira ambayo ilikuwa ikichezwa siku za nyuma, kwa hiyo tulishuhudia wengine kumwona wakati ule akisakata kandanda. Na pengine, Charles, kwa sababu wewe ni gwiji katika masuala ya soka na michezo, pengine dunia kuona mfalme mwingine wa soka kukamata nafasi ya Pele au kukaribia ya Pele, unaona hilo swala kwa mchezaji yoyote aliyepo hivi sasa? Unajua, katika soka au katika michezo, kila mtu duniani anakuja na kipaji chake kwa, kumpata mtu mwingine kama Pele itakuwa ni vigumu. Watatokea wengine watakuwa na vitu vyao vya aina yake, lakini kumpata mtu kama Pele itakuwa uh, ni vigumu. Ni kukumbushe tu uh, Sunday kwamba Brazil walikuwa kabla ya Pele walikuwa na mtu mmoja anaitwa Garrincha uh, yule bwana kidogo mguu wake nakumbuka ulikuwa wa kushoto kama umepinda hivi, na wazungu wakafanya chini juu kuhakikisha huyu mtu mpira anayoucheza lakini ana ana, ana ana ana mguu uliopinda, halafu anapiga chenga nyingi sana anafanya vitu vingi anavyovitaka. Ni mtu wa aina gani huyu Garincha? Wakaenda wakamfanyia, ukiangalia angalia, ukigugu utaona hata picha za x-ray walimpiga eh, kumwangalia Garincha anaguu ya aina ai hii, lakini vitu anavyofanya ni vikubwa. Kwa hiyo akaondoka Garincha, alikuwa na vitu vyake, akaja Pele pele akawa na vitu vyake vingine. Kwa hiyo kutafuta au kupata mtu mwingine kama Pele sidhani kama itakuwa ni, ni, ni sahihi kulinganisha vitu hivyo, kwa sababu kila mtu anakuja na, na na kile ambacho Mwenyezi Mungu amemjalia. Pele ni Pele na Pele alikuwa Pele, mwache Pele awe Pele. Asante sana Charles Hilary, mkurugenzi wa mawasiliano ke kule ya Zanzibar na mtangazaji mkongwe nchini Tanzania. Vilevile tunaye nguli mtangazaji na mkurugenzi wa Moonlight Media Abubakari Juma Liongo kwa upande wako wewe binafsi ukiwa mkongo katika masuala ya michezo, nini ambacho unaweza kutuambia na kukumbuka kutoka kwa Pele? Kwa hakika, Pele hakuna ubishi yoyote, yeye ndio mchayo wa soka duniani. Pele ni mchezaji ambaye kwanza eh, ni mwanamichezo ambaye umbo lake ameumbika wenyewe. Wataalamu wanasema kwamba amekamilika, hakuna mwanamichezo au mcheza kandanda ambaye ameumbika kama Pele. Pele ana nguvu, Pele ana uwezo wa kufunga alikuwa na uwezo wa kufunga mabao kwa kila kitu: kichwa, miguu na kila aina. Na ukumbuke kwamba Pele ndio mchezaji aliyeanzisha au kuhitana maisha ya dunia kwamba bao linaweza kufungwa kwa mtindo wa tiktak. Pele alikuwa si wa kawaida. Tunapogeuka nyuma na kumwangalia Pele na kizazi cha sasa hivi, ni kwamba haya ambayo wanayafanya sasa hivi. Wachezaji wengi wa sasa hivi ambao wanawika kina Cristiano Ronaldo kina Messi, Pele aliyefanya haya katika miaka ya sitini, toka zamani. Uwezo wa kuondoka na kijiji, uwezo wa kupiga chenga. Na kumbuka kwamba Pele ndio mchezaji peke yake ambaye ameweza eh, kutwaa kombe la dunia mara tatu. Na Pele wanasema ni kwamba kombe la dunia, fainali hizi za kombe la dunia ni nyumba ambayo imejengwa na Pele kwa sababu Pele katika fainali za kule Mexico mwaka elfu tisa mia na sabini aliwika sana, na wakati huo ndo kwa mara ya kwanza chuano hiyo inaonyeshwa katika televisheni pote ulimwenguni. Kwa hiyo macho yote yakashuhudia jinsi Pele anavyowika pale dimbani na watu wakaanza mahaba makubwa sana na fainali zile za kombe la dunia. Kwa hivyo Pele ni mtu ambaye huwezi kumlinganisha na mwanasoka yote mpaka tunavyozungumza hivi sasa katika dunia hii ya leo, bila shaka, bila shaka tuwezi kumlinganisha. Asante sana, Abubakar Liongo kutoka Moonlight Media, mkurugenzi wa Moonlight Media na mtangazaji mkongwe kule nchini Tanzania. Pia tunaungana na Mahmud bin Zubeiri, huyu ni mtangazaji wa michezo kutoka washirika wetu Azam Media, kutoka huko Azam Media. Hebu tueleze, bin Zubeiri, wewe unavyomfahamu Pele. Pele kama wanavyomwita e, jina maarufu zaidi e, kwa jina lake kamili kama, kama Edson Arantes do Nascimento. Huyu ni mchezaji wa kipekee kabisa kuwahi kutokea katika ulimwengu wa soka, na hata vyombo rasmi vya mchezo vinamtambua hivyo. Ni role model wa wanasoka soka wengi, kwanza wa generation yake na waliofata na vizazi vilivyofata hadi sasa e, wachezaji kama Neymar E, Mbappe wote wanatamani wana, wana, wana, wana kufanya mambo ambayo ameyafanya Pele, nyota ambaye amecheza fainali nne za kombe la dunia na ameshinda mara tatu. Mchezaji mdogo zaidi kuwahi kucheza na kushinda kombe la dunia. Anashikilia rekodi ya kufunga magoli mengi zaidi kihistoria katika wachezaji wanaofunga magoli. Amefunga magoli elfu moja mia mbili themanini na mbili, ameifungia Brazil magoli sabini na saba jumla, e? ni mchezaji ambaye amekuwa na umaarufu duniani kote. Kwa mfano kwa hapa nyumbani Tanzania e, hata wewe Sandi, wakati huko mitaa ya Upanga pa unafahamu wachezaji wengi wa Tanzania walikuwa wanajiita Pele e, na misemo maarufu kama hapo, umecheza kama Pele. Ni mchezaji mkubwa mkubwa mno e, ni rolmodo wa watu wengi sana, na dunia itaendelea kumkumbuka mno. Msiba huu e, umewashtua wengi. Sawa, Pele alikuwa anasumbuliwa sumbuliwa na, na maradhi Eh, lakini kwenye social media za nyumbani leo kila mtu ameposti na kumzungumzia Pele, clip zake zinasambazwa, namna ambavyo alikuwa anacheza mpira, vitu ambavyo alikuwa anavifanya wakati ule, ni marudio ambayo yamekuja kufanywa na wachezaji wengine baadaye wa vizazi tofauti. Asante sana mchambuzi um, bin zuberi Mahmud bin Zuberi, mwanzilishi pia wa Zuberi Online uh, sports media blog sport na kadhalika, mtangazaji wa Azam Media. Asante sana kuungana nasi basi moja kwa moja, kama tumesikia hayo yote kuhusiana Pele, lakini pia tuna wachambuzi kuweza kuangalia na mengine ambayo yamejiri duniani mwaka huu. Ni mengi mno, tukiangalia kuanzia kisiasa, burudani na changamoto zimekuwa nyingi kabisa kabisa kabisa. Basi ni yaani, wakaribishe wachambuzi wetu Mgunga Mnyenyela kutoka kule nchini Tanzania, Samir Huza pia kutoka nchi Tanzania, karibuni sana na DRC Bili Imani, karibu sana uh, bwana Bili Imani, ukiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, najua mengi umeyashuhudia mwaka huu yakitokea nchini Kongo. Pengine tuanzie hapo kwako, kwa tueleze uh, yale ambayo yanasimama kuwa makubwa kutoka huko Kongo salamu salamu ndugu na wasalimu wenzetu ambao tutachambua pamoja mambo ambayo imepitikana kwenye dunia nzima na nchi yote ya Kongo hayo ambayo tunashuhudia kwa muda na wakati huu ni usalama mdogo ambayo inatokeza ngambo ya huko goma uh, sit kivu na ituri hiyo ni mambo ambayo, ambayo yalituhusu ya sisi wote na ni mambo ambayo tunaendelea kwa kushutumu kuona kuna nchi jirani za nchi ya Kongo ambazo zinaendelea kwa kusaidia wale ambao wanaleta usalama mdogo eh, kwenye nchi ya Kongo wakiua wa madada zetu, wakiwabaka, wakipora mali ya nchi ya Kongo ambao tunao. Hiyo ni mambo ambayo kiusalama, eh, tunafikia ndani na mambo ambayo ilipita tena muhimu mwaka ni kwamba tuko tunaandaa uchaguzi kwa mwaka ujao na Rais Felix amesema huyo uchaguzi tutaufanya bila msaada wowote. Ni uchaguzi ambao itafanyika kwa nchi ya Kongo yopeke ikijitegemea, na hiyo ndiyo ambayo tunatafuta. Na mengine ya siasa ni yale ambao kuna watu ambao wanatoka kwenye government wanaenda wanasema eti, tunabaki tukiwa kwa Moise Katumbi, wengine wanaenda ngambo ingine wakirudia kwa Rais Felix hayo ni mambo ambayo tunaendelea kuishi ndani ya nchi ya Kongo kwa muda na wakati huu. Ah, Bwana Imani umezungumzia kidogo tu kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Jina langu Harrison, kama kwanza kabisa tuko naye Sandy Shomari hapa ndani ya studio, na labda pengine tuna swali ulimwengu umebakisha siku moja tu kuingia kwenye mwaka mpya, na kumekuwa na lawama kwamba baadhi ya nchi jirani labda wanavuruga amani nchini Kongo. Hapanaye pia kuna suala la uchaguzi mwaka unapokamilika. Wewe kwako unaweza ukasema hali ikoje sasa hivi, na mwaka tutauruka, hali ya usalama ikiwa vipi kwenye mpaka ama upande wa mashariki mwa Kongo sasa hivi tunapozungumza? Unajua ya kuwa wale wajirani ambao tunao ni wajirani wabaya ambao hawapendi nchi ya Kongo si kwamba wapendi nchi ya Kongo tu lakini na hawapendi Wakongomani. Wakijua ni wajirani ambao wanapenda Wakongomani na ambao wanapenda wa, wa, wa watu ambao wanaishi ndani ya nchi zao. Kama vile wanaotupenda, hawangituletea vita. Sasa kuhusu mashariki ya nchi ya Kongo, uchaguzi huko ng'ambo haikuwaki eh, vizuri kama kuna vita. Utakumbuka ya kuwa mu miaka hiyo iliyopita wakati rais Kabila alikuwa akiandaa uchaguzi. Uh, kuna mafasi ambapo hakukufanyika uchaguzi inavyofaa sawa vile eh, kuko ngambo ya Butembo, ngambo ya Beni huko, kwa sababu kulikuwa mauaji, kulikuwa usalama mdogo. Kuna wale ambao walikuwa wanapinga mambo ambayo tulikuwa tukitumikisha kwa ajili ya uchaguzi. Kwa mwisho wakaifikia hapo, wanasema itinezi tumechagua. Ni hiyo hiyo kipindi ambayo tunayo leo, wakati ambapo kuna nchi jirani sawa vile Rwanda, Uganda ambazo zinaendelea na hizo nchi ndio mahali ambapo wale ambao wanatuletea usalama mdogo wanazitegemea kwa msaada ya mambo yote ile ya kufanya vita mm -hmm. Na ndiyo maana hawapendi huko kuwe usalama, watu wafanye uchaguzi huko kwa sababu tu wanatoa macho kwa kuangalia eh, mali ambayo nchi ya Kongo inayo no. Na ndio maana hawapendi usalama no. Katiba ya nchi ya Kongo inasema ya kuwa kuna vipande ambavyo nchi ya Kongo inaweza kuwa vinavamiwa na, na na watu ambao wasiokuwa na, na nia nzuri na kukata huko ku, ku, kuandaa uchaguzi huko inakuwa shida sana. Na, na Wakongomani wote huko wanapigana mm -hmm. ili tutakapoenda uchaguzi na. Na. Na. Sisi wote na wale wandugu ambao wanapatikana huko sisi wote tufanye uchaguzi. Haya, sitaki kukatiza Bwana Amani, maanake mambo ni mengi, matukio yametokea katika mwaka huu ambao umepita kidogo. Labda nikimbie Tanzania, kwanza kwake mnyenyelwa na ulimwengu umeshuhudia mabadiliko makubwa ya kiuchumi, wengine wakilaumu au vita vya Ukraine vikilaumiwa kwa kuharibu yeah, uchumi wote wa ulimwengu na vile vile janga la korona. Wewe ukiwa Tanzania, mwaka nao unafika mwisho pale, hali ya uchumi, mfumuko wa bei na labda kushuka kwa dhamani ya sarafu, utazungumzia nini kwa laini hiyo? Uchumi unaendaje na maisha kwa ujumla tunapokamilisha mwaka nchini Tanzania? Naam, asante Sandi Shomari. Okay, ni kweli kama ambavyo inaelezwa, unajua katika mambo yoyote yanapotokea katika uh, safu za kidunia haiwezekani uh, akashindwa kuathiri katika mataifa kadha wa kadha, na sisi Tanzania kama nchi ya dunia tatu kwa vyovyote vile, uh, kama ambavyo imeelezwa na viongozi wetu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, waziri wanaohusika na, na maswala ya fedha, uh, na wote ambao wanahusiana na mambo ya kiuchumi, wamekusha fafanua sana jinsi gani ambavyo vita vya Ukraine na Urusi inaweza ikaathiri kwetu kwa sababu kama ambavyo Sandy Somari utajua, uh, kwamba kama kama Ukraine alikuwa uh, ni moja kati ya nchi ambazo zinatoa au zinasambaza uh, sana bidhaa kama ya ngano duniani na sasa hivi iko kwenye vita, ni dhahiri utatarajia kwamba uh, kati, kati ya vita hivi vinavyotokea na Urusi, kama ambavyo sisi tulikuwa kwenye vita miaka ile ya 78 79 dhidi ya Uganda dhidi ya nduli ya, ya, ya Idi Amini tulivyoathirika kwa hiyo kwa hatutarajii kwamba mambo yatakuwa sawa sawasawa lakini tunachokiamini ni kwamba angalau viongozi wa kitaifa kiongozwa na rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mheshimiwa samia suluhu hassani pamoja na timu yake nzima wanafanya jitihada ambazo tunafikiri zinasaidia zina, zina, zina, zina, zina katika kupunguza yale makali ambayo yanatokana na mdororo wa kiuchumi kwa kiwango fulani au hasara za kiuchumi ambazo zinatokana na vita Haa, maguji wawili kama unavyokumbuka, Sande Shomari uko nyuma. Tumeshawai kuambiwa wafijana hapo tembo. Basi kwa vyovyote vile yenyeasiumia mm -hmm. kaiy kwa hiyo ni mambo y ya lakini yanahimilika. Hatuwezi kusema tuko nyang'a nyang'a, hatuwezi kusema tuko nyang'a nyang'a. Asante sana, asante sana. Mnyenyelo na o niseme tu mimi jina langu Harrison Kamau, tuko naye Sande Shomari hapa. Unajua anafurahia sana unaposema Sande Shomari, anafikiri kwamba ah. ni yeye peke yake huko studioni. <laughs> Hebu msahau kabisa <laughs> ni Kamau, tuko naye studio hapo. <laughs> <laughs> Asante Kamau, asante kwa kunikumbusha hilo, nashukuru sana. Lakini ni sawa tu, na tena mchango wako ni vizuri. Nataka tu uendelee kubaki kwenye laini ya simu, tutazungumzia mengi ambayo matukio ya ambayo yamekuwa kifanyika mwaka ambao sasa unakamilika. Bila shaka tunaye, e, tunaye pia kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka Tanzania, e, Sami Ruhuza, kwa upande wako, pengine kwa haraka haraka tu tuelezee yale ambayo wewe umeyaona kwa upande mwingine e, kutokea kwa upande wa Tanzania na Afrika ya Mashariki. Asante uh, sana, nashukuru uh, kwanza mimi kama, kama mwanamichezo ningependa pia kwanza kusikitika na kuondokewa na Pele, lakini pia niongeze kitu kimoja kidogo sana ukinipa ruksa mm -hmm, ni kwamba jina la Pele alikuwa jina lake, mm -hmm. jina lake yeye ni Edson. Hata jina la Pele lilipatikana kwa sababu alipokuwa mdogo, kulikuwa kuna golikipa anacheza na baba yake alikuwa akiitwa Bile. Sasa alikuwa hawezi kusema Pele, alikuwa anasema <laughs> <pele>. <laughs> sema <pele. laughs> kwa, kwa kwa namcheka kwa yale matamshi kwa, kwa, kwa jina la yule golikipa ndo akampatika jina la utani Pele kwa sababu alikosea kusema. Wapumzike kwa amani. Tukija kwenye ishu hii ya Tanzania katika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni kwamba mengi yametokea, lakini kikubwa ambacho tunaweza tukavikumbuka ni masuala mazima ya kiuchumi kwa sababu e, Watanzania bado hali ile ya kukosa fedha koni inaendelea kukabili kwa sababu ya jinsi e, ma, maisha yalivyo, lakini zaidi ni kwa sababu pia ya hivi vita vinavyoendelea vya Ukraine na Urusi, ambapo sasa tunatakiwa sisi kama waafrika tuweze kuangalia ni vitu gani ambavyo sisi tunaweza tukavizalisha, ili angalau viweze kufidia lile pungufu. Kwa mfano tuna ardhi kubwa ambayo, na sehemu nzuri za maeneo ambayo tunaweza tukazalisha eh... Uh, vi, vi, mazao kama vile ngano no. Bila, bila shaka bila shaka. Samir Huza, naomba nichukue nafasi kukuomba samahani, tusubiri tu kidogo, tutaendelea. Usiondoke kwenye laini ya simu, tunakamilisha tu sehemu hii ya kwanza ya kipindi chetu cha live talk. Niwashukuru pia DRC, kule Billy Imani, Mgunga Mnyenyelo, hali kadhalika nawashukuru wote, msiondoke kwenye laini ya simu, tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukutane katika sehemu ya pili kwenye www.voaswahili.com. Langu jina Sunday Shimani, naendelea kuwa hapa na Harrison Kamau, kwaheri kwa sasa. Hii ni VOA, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa ya, ku, ya live talk kutoka hapa studio Washington DC. Nakumbuka kipindi tu cha kwa undani lakini no, no, no. Leo tunazungumzia kuhusu live talk. Mwaka unapokamilika, tuna mjadala mkubwa kuhusu maswala tofauti, maswala mseto ambayo amekuwa akiendelea mwaka huu ambao unaenda kukamilika. Tuna wageni wetu kwenye laini ya simu, tunaye Mgunga Mnywerwa kutoka kule Tanzania, tuna vile Sami Ruhuza alikuwa anazungumza wakati tunamaliza sehemu ya kwanza. Tunaye Bili Imani ambaye pia yuko kule DRC tukiangalia maswala tofauti. Lakini kwanza kabisa, tunapoendelea na mjadala, tukiwa katika sehemu ya kwanza, Sami Ruuza alikuwa akitoa hoja yake, ningetaka nimpe nafasi hii aendelee. Sami, endelea, ulikuwa ukizungumzia kuhusu kidogo maswala ya Tanzania. Hebu chukua nafasi na ukamilishe hoja yako. Ah, nashukuru sana nikiwa ah, nilikuwa nasema kwamba tukiangalia zaidi ni kwa sababu ya maswala ya kiuchumi zaidi ambayo bado tuna pengo, ambayo inatakiwa pia tuweze ku, ku, ku, kulifidia katika uh, masuala mazima ya uh, kuwezesha watu ili waweze kuweza kupata hiyo fedha, lakini pia tukiangalia katika masuala ya yasoha eh, ya ya, ya, social, ya kawaida kiasi ya, fulani, hali imetulia anaweza nkasema kulinganisha na kipindi kingine cha nyuma, kwa sababu angalau kuna ule E, mwamko wa watu kuongea. Unajua, um, uh, kipindi kifupi kilichopita cha miaka hii ya karibuni uh, kidogo watu wazito kuongea kutokana na jinsi uh, serikali ilivyokuwa, lakini sasa angalau kuna nafasi ambayo uh, watu wanaweza wakazungumza na kuweza kutoa maoni yao binafsi pasipo kuwa na hofu, naweza nikazungumza. Lakini pia ukiangalia katika masuala ya kiusalama pia e, usalama naona kiasi fulani una- unaendelea una kuimarika na kwamba eh, wale watu ambao kuwa wanafanya fanya fujo kipindi cha nyuma kiasi fulani wameanza kupungua naweza nikazungumza katika hali hiyo lakini kiujumla ni kwamba eh, bado tuko katika safari ya hasa wa Afrika naweza nikazungumza katika hali ya kujikomboa wenyewe na watu kujitambua naona hiyo kwa hiyo kuna vitu vingi vya kuweza kukumbuka, lakini hivyo ni vichache ambavyo tunaweza tukavizungumza katika hali tuliyonayo kwa sasa hivi. Asante sana, asante sana. Uh, Bwana Ruhuza, kidogo nikimbia tena DRC, ambapo kando na maswala ya usalama, mwaka huu taifa hilo limeingia kwenye jumuia ya Afrika Mashariki na kuna matarajio mengi kwamba hilo litaleta tija katika uhusiano na labda maendeleo ya kiuchumi, maendeleo ya kisiasa, maendeleo ya kijamii na mengine mengi. Imani wewe, matarajio yako wakati sasa DRC ikiwa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, katika siku za nyuma na miaka ijayo, tukielekea mwaka mpya, unaona kama kuna matumaini na watu wa DRC wanatumainia kwamba mshikamano huu utaleta uh, faida gani? Asante. Unajua ya kuwa sisi ambao tuko uh, nchi ya Congo uh, ya zaidi ambao tumechunga kwa hayo yote iwe kwa hiyo Afrika East Africa Community ambayo tuliingia ndani ni mambo ya usalama zaidi. Wale watu wakijiunga wanajiunga kwa ajili ya kufanya uchumi eh, na siasa, lakini wasisahau kama kuna mambo wengine ambayo inahusu hayo yote na wale pale ambapo wanapasha fanya siasa na uchumi, yafaa kukue na amani. Amani ikikosekana hapo, kukikua na usalama mdogo, amani haitafanyika yale ambayo tunaenda ku, ku, ku, kuona ya kuwa hatutaki sisi ni kwamba kuna wale watu ambao meme wenyewe wako wanapenda kututia kwenye eh, usalama mdogo, na ndio wale watu ambao tuko tunakutana mwa hiyo muungano ya hiyo East Africa Community, na ni watu ambao hawana hata nia kidogo ya kusaidia Wakongomani. Sasa sisi kwa kuingia humo ndani ni kwamba tunaweza kuwashurutisha, tuwaoneshe ya kuwa tunataka amani na usalama na watu wote kama nchi ya Kongo ina mali ni kusema hiyo mali ya nchi ya Kongo sio ya Kongo tu, kwa sababu kuna yule ambao anaweza kutoka Tanzania, yule ambao anaweza kutoka Urundi, Rwanda anakuja kutumika huko na atafaidia kwa hiyo mali ambayo nchi ya Kongo inayo, kwa hiyo uchumi ambao nchi ya Kongo inayo. Ndiyo maana tunatarajia hii mwaka ambao tunaanza na ambao tuliingia mwa hiyo kikundi hiyo muungano ya East Africa Community, tunataka mambo iboreshwe kusikuwe wale ambao wanafanya ujanja wanaingia ndani ili wapitie, eh, wale ambao wanaleta usalama mdogo nchi ya Kongo ili watupore mali ya kwetu. Tunawapenda wale wa ndugu, lakini sasa kama hawaje na usalama, ni kwamba hatuwezi kupatana nao, kwa sababu usalama njo inatembeza mambo yote. Ndiyo maana tunaweza no. kutarajia kwa wale watu wasiongee tu uchumi wasiongee tu siasa, wasiongee watu wanaweza kuingia mwinchi ingine namna gani, vikaratasi gani vinaweza kukua, hapana usalama. Nayo ni hayo ambayo tunatarajia, kwa sababu hata wakupe kikaratasi cha kuingia nchi ya Kongo, wanipe kikaratasi cha kuingia Tanzania, ni kusema siwezi kuingia kama kuna usalama. kama kuna masasi inalia, inapigwa, hatuwezi kuingia. Usalama ndo tunayo na mi najua ya kuwa raisi wa nchi ya Kongo kama alisema tunaenda mwa hiyo muungano ni kwamba twende tusaidiane na tutafute amani na usalama, hata mashariki mwa Kongo nayo vile ikuwe na vile vile, mm -hmm, amani na usalama na nchi ya Kongo. Kwa muda huu tuko tunapata rais ambaye anaipenda na ambayo ikonaita hata vijana waende jeshini kwa ajili ya, ku, ya kuleta usalama kwa ajili ya kulinda nchi ya Kongo, hata senti moja ya nchi ya Kongo isiende kwa inchi jirani. Nakushukuru sana Bili Imani, subiri hapa kwenye laini ya simu kutoka kule DRC. Asante sana eh, vilevile vile ka, ni mkaribishe kutoka nchini Kenya, Ruth Arege ambaye yeye ni mchambuzi wa maswala ya michezo. Ruth, hebu tueleze tu kwa upande wako, kuna mengi yametokea Kenya kwa upande wa michezo, halikadhalika tukaangalia pia kwa upande wa mambo mengine ya kisiasa na kijamii, lakini pengine utueleze yale ambayo e, unaona yamegusa jamii e, nchini Kenya kwa mwaka huu unaomalizika elfu mbili na ishirini na mbili. Karibu. Ah, shukran sana na kitu ambacho nitasema kimegusa Kenya sana ni kuondolewa marufuku ya kutoshiriki mchano ya kimataifa na shirikisho la soka duniani FIFA. Ukumbuka kwamba Kenya iliweza kufungiwa uh, kwa zaidi ya miezi kumi ya kutoshiriki mchano ya kimataifa baada ya serikali kuweza kuingilia kati masuala ya soka, naye ukumbuka kwamba ni kinyume ni kinyume na sheria za shirikisho la soka duniani FIFA. Kwa hiyo Kenya haijaweza kushiriki kwenye uh, michuano ya mataifa bingwa barani Afrika, haijaweza kushiriki kwenye mechi nyingi tu. Timu za Kenya kama haswa Harambee Starlets, huu ulikuwa ni mwaka wao wa kuweza kuangalau kufuzu kuingia kwenye, kwenye kombe la dunia. Kwa hiyo ni baadhi ya mambo ambayo kwa sasa ni afueni ya soka ya Kenya. Uh, ni afueni kwa wachezaji ambao wamefungiwa nje pia ya kutoshiriki kwenye michuano hii ya kimataifa ambayo wakati mwingi wachezaji hawa wanatumia nafasi hili ili kuweza kujitangaza zaidi kisoka. Kwa hivyo, uh, shirikisho la soka kwa, la, la, la soka duniani kuweza kuondolewa Kenya marufuku ya kufungiwa ilikuwa ni afueni kubwa kwa kwa soka kwa jumla. Kwa hivyo ni, ni pongezi tu kwa waziri wa michezo Babu Na Mwamba ambaye aliweza kuhakikisha kwamba kitu ambacho alikifanya cha kwanza alipoingia ofisini ni kuweza kuondoa marufuku hiyo ya kufungiwa na FIFA na natumai kwamba mwaka ujao mambo yatakuwa mazuri anza ile kuweza angalau kushirikiana na mataifa mengine ya upande huu wa Afrika Mashariki ili kuweza kuandaa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika. Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo yanakuja, ambayo tunasubiria kutoka kwa waziri wetu, na tunasema kwamba Kenya katika miaka itakayo inakuja itakuwa ni nchi ambayo inapigwa mfano zaidi unapozungumzia masuala ya soka. Bila shaka bila shaka ni masuala ambayo yataangaliwa sana kutoka huku nchini Kenya na kushukuru sana Ruth Regge. Baki kwenye laini ya simu tafadhali, na moja kwa moja tunaye Mkamau hapa msikilizaji ambaye atajitambulisha jina lake na mahali alipo, atuambie kilichokiona elfu mbili na ishirini na mbili na matarajio ya mwaka ujao elfu mbili na ishirini na tatu Karibu. Eh, naitwa Salmu Nyoa, anapitea Gongo la Mboto majee, na sikula Mtanzania. Mimi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwangu ulikuwa ni kwa raha na na raha kidogo, baadaye tuseme huzuni, ana ndio ambayo nimefunga ndoa, alafu ndio kwa sababu nimempoteza mzazi wangu mzenyoa. Kwahiyo nitaukumbuka kwa uzuri sana na furaha pia, alafu nitaukaribisha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nione kitakachotokea chasehemu mii, kwahiyo ni hayo tu, uru sana. Asante sana kwa mchango wako msikilizaji wetu. Wengine wengi tutaendelea kuzungumza nao. Kuna wale pia ambao wanaendelea kuandika ujumbe kupitia mtandao wetu wa Facebook, na pia muda usio mrefu tutasoma maoni yenyu na mchango wenyu kuhusiana na live talk ya leo, lakini nirudi kidogo nchini Kenya kwako kwa Ruth Arege. Sasa Kenya imepata mwamko mpya au kurasa mpya wa kisiasa chini ya utawala wa Rais William Ruto. Aa, kuna matarajio mengi na utawala wake umekuwa kwa miezi michache tu, siku chache, siku mia moja ndio zimekamilika hivi karibuni, na sasa tunaukaribisha mwaka mpya, panapo majaliwa, wewe unaona kama Kenya imekalia laini gani na matumaini kuelekea mbele, labda matarajio ya Wakenya ni yapi? na tayari kuna mabadiliko ambayo umeyashuhudia wewe ukiwa kama mkazi wa Kenya, ahidi hey, kwamba kwa kwa siku mia moja atakuwa kingia ofisini kuweza angalau kujaribu kurekebisha mambo matatu, uh, ambayo maybe hayakuweza kutimizwa na aliyekuwa rais wa uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, Uhuru Kenyatta. Kwa hiyo ni utazungumzia uh, masuala ya, ya mchezo s so, ukiangalia ku- kuahidi kwamba atakuwa narudi mashinani kuweza kwanza kukuza vipaji, angalia kama kina Ronaldo, kina Messi wakianza kucheza, walianza wakiwa chini kule mashinani kabisa, ndio wakapanda hadi huko kwa sasa. Kwa hivyo ni, ku, ni, ni kusubiri tu ahadi yake ambayo alisema kwamba ataanza na ile grassroots football ama grassroots sports, bila kubagua uh, wanawake ama wanaume ama watoto wa kike na wa kiume, na kuweza kupatia kila mmoja nafasi ya kuweza ku, uh, kuweza kuonyesha talanta yake na kuweza kucheza ile professional sport uh, kama mataifa mengine. Kwa hivyo ni mambo mengi yaliweza kufanyika uh, ukiangalia uh, kwa upande wa uh, lakini uh, mwezi uliopita aliweza kusema kwamba atakuwa anaanza na ile grassroots sport. Grassroots, kule mashinani, aweze anza kukuza vipaji, kutoka hapo hadi hadi katika ligi ya taifa. Kwa hivyo ni ni mambo ambayo tunasubiria tuone, kama kama ataweza kutimizwa uh, katikati ya miaka hii mitano ambayo atakuwa uongozini mambo ahadi yalizofanya uh, ya uchumi Kenya imeweza kudorora. Ukiangalia COVID-19 iliweza kuingia ikaharibu mambo, uchumi ukadorota, watu wakakosa kazi faia. Kwa hiyo ni tumetoka kwenye janga la korona, tumetoka kufungiwa na FIFA na natumai kwamba mwaka wa 2023 tutakuwa naingia kuweza ku-, ku, ku, ku yaani kuwa na sura mpya kabisa baada ya kuweza kuangaika kwa zaidi ya miaka miwili, utaangalia twenty twenty, covid twenty nineteen, covid iliingia twenty twenty twenty twenty one. Kwa hivyo natumai kwamba tumejifunza mengi kutokana na covid nineteen pia, ambayo iliweza kuathiri vitu vingi sana, na kwa njia kwenye twenty, eh, twenty three, natumai itakuwa ni itakuwa ni different safe, na kwa sasa tutakuwa tunaangalia mambo mengi ambayo hatukuweza kuyafanya miaka hiyo imepita, ili kuweza kuangalia jinsi tu tutafuta njia tu ya kuweza ku- you know kuweza kuinua nchi yetu. Asante ah, sana Ruth Arege kutoka kule nchini Kenya. Endelea kubaka kwenye laini ya simu kipindi live toka kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA hapa mjini Washington DC. Lakini kabla ya kuangalia kwenye Facebook kama wanasema nini, nimeambiwa kuna msikilizaji yupo kwenye laini ya simu, tumkaribishe aweze kutoa maoni yake na jina lake na mahali ulipo. Karibu. Asanteni sana asanteni sana bila shaka Niria Enad wa Naivasha, Kenya na katika ile marea ambayo me kwamba katika mwaka huu ambao tumepita ambao aa kumaliza kesho kutwa mwaka ambao umekuwa na carii e, e, mingi sana umekuwa na majaribu hapa na pale. Ikiangalia katika upande wa serikali tangu serikali yetu ilipoingia mamlakani, ilikuwa mambo mingi sana, sana. Kwamba kwa kwanza kabisa kasemakwamba kwanzangi mambo ya uchumi ambao gharama na maisha ilikuwa juu kwa wananchi e, e, kwa sababu wakati kamili ilianza, naona ya kwamba bidhaa zilienda juu sana, bei zikaenda juu. So, ikawa ni e, maisha imekuwa ngumu sana kwa wan ambao wakwategee kiwango cha chini kujinusuru ama kujiweza katika hali like, ya kimaisha. Jambo lingine ambao iliweza kusema ni kwamba upande wa kazi tayari ikaweka ahadi ya kwamba itatenga nafasi kwa vijana mba kwa wana ambao hawana kazi ambao ndiojali ni ambao pia tumebaka wasai atuzaona atuchaona mabadiliko yote yale unapoangalia. Uh, vile vile katika nchi ya Kenya kuna ukame hapa na pale, sehemu mbalimbali, na hizi ambao pia imekuwa ni changamoto sana kwa mwananchi. Eh, uh, sehemu zile ambao kuna chemchemi ya maji hakuna mahali pale unapata ni ukame, hata hakuna ile ambao kutinga maji, maji kazi ngumu kwa hivyo changamoto ni nyingi tumeita katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili na tunapoelekea mwaka ambao ni elfu mbili na ishirini na tatu tuko na ile matarajio ya kwamba serikali isema ya kwamba iongezewa masiku, ipewa ile e, mwaka mmoja, hiyo ikaweza kutekeleza zile ahadi ambayo iliweka kwa mwanadamu, yaani kwa mwananchi ambayo ni Mkenya, ambako katika kiwango cha chini ni maisha hiyo uchochole. Kwa hivyo ikasema ya kwamba eh, kuzuia, kwa hiyo mwaka mmoja itatenga nafasi ya kazi, ikasema ya kwamba bidhaa zitarudi really chini, ikasema ya kwamba pia katika hali ya uchumi, eh, mwanadamu, mwananchi ama Mkenya mw ambaye atakuwa na katika ile kutoa chakula ambayo ya kutosha, eh, na zile mbolea ambayo itamwezesha mkulima akafanya nini akaweze kushaliza chakula ambayo cha kutosha. Kwa hivyo tuko na matarajio mengi sana kama mwananchi ama kama wananchi wa Kenya, yakua mwaka unaokuja unaoingia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu itakuwa ni mwaka wa matarajio, utakuwa ni mwaka vijana watapata kazi, itakuwa ni mwaka ambao barabara zetu zitatengenezwa, itakuwa ni kwamba maisha ya ama gharama ya maisha itarudi chini, ili kila mtu ambaye ambaye hana kazi ataweze Asante sana, nakushukuru sana msikilizaji. Bila shaka. Asante sana msikilizaji wetu kutoka kule nchini Kenya. Ana matarajio makubwa, Harrison kama. Kweli kabisa, Bwana Ruhuza anatumai kwamba huko bado kwenye laini ya simu, na kidogo nataka tuteremke pale Tanzania. Kati ya Tanzania na Msumbiji kumekuwa na mvutano, kumekuwa na ukotovu wa usalama kule Cabo Delgado, na mwaka huu tukaona kwamba maafa yametokea, watu wametoroshwa ya makwao. Mwaka tunapokaribia kumalizia, hali ikoje kuhusu usalama pale Msumbiji na matarajio labda kuelekea mwaka ujao ni vipi kuhusiana na swala hilo? Asante um, nimezungumza kuhusu masuala ya kiusalama hapo mwanzo, lakini zaidi kuhusu Tanzania na, na, na Msumbiji ya ndani sana, hatuyajui kwa sababu hayawi reported kwa aidha Msumbiji au kwa Tanzania, lakini tunayoyapata <coughs> kupitia yale machache ni kwamba kwa sasa hivi hali kidogo imetulia, naweza nikasema kutokana na Uh, zile fujo ambazo zilikuwa zinatokea katika mipaka yetu uh, kwa sababu ya wale wanaoitwa magaidi uh, ambao walikuwa wanakuwa wakifukuzwa wake, Tanzania wanakimbilia wana upande wa pili, kidogo kuna kuto kuelewana naweza ngasema ana fujo. Kwa hiyo inawezekana hiyo hali ni kweli kwa sasahivi imebadilika na hatujasikia tena haya masuala yakiendelea, labda huko baadaye. Sema ni vitu ambavyo vinatakiwa ushirikiano wa nchi, nchi mbili za Tanzania na Msumbiji katika kulinda mipaka yao, katika kulinda eh, wananchi wa maeneo yao, ule usalama uimarishe zaidi, ili tuweze kuweza kuwa na majirani ambao hawana uh, athari yoyote kutoka kwetu, wala Tanzania isiyo na athari yoyote kutoka kwao, ule ule ushirikiano wa kawaida na yale mahusiano ya kuwa na kila mara ya eh, mkoa huu na mkoa huu katika mipaka yetu yaweze kuendelea ili tuweze kuondokana moja kwa moja na hili tatizo. Asante sana, uh, Bwana Ruusa, kwa mchango wako. Lakini kwanza, sande, naona pia ujumbe umemiminika kweli kweli kwenye mtandao wa Facebook, Facebook. naona kidogo tu tusome baadhi ya ujumbe ambao unaendelea kuingia kutoka kwa wasikilizaji wetu. Basi namuona Bernard Ombega anasema yuko kule Naivasha, Kenya. anasema mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili haujakuwa rahisi. Tangu siasa ilipoanza mwaka huu hadi wa leo, gharama ya maisha inaendelea kupanda, umaskini umekidhiri kila mahali sababu ya ukosefu wa kazi. Serikali iliyochukua uongozi ikaweka ahadi, lakini ahadi hizo bado zimebaki kuwa kitendawili. Anasema pia vilevile kwamba ukame umeii kote nchini, baadhi yao wamepoteza maisha na wengine afya yao kudhoofika. Kwa kweli ameorodhesha mengi sana, lakini la mwisho pia ambalo sio la mwisho kwenye orodha yake, lakini nitasoma tu hili, anasema kwamba ukosefu wa usalama katika mipaka yetu na vita vya ndani kwa ndani katika baadhi ya sehemu umeleta uhasama kati au miongoni mwa jamii. Ni Bernard Ombega akiwa Tanzania, akiwa kule Naivasha nchini Kenya. Bila shaka naye William Isongalimo. William Isongalimo anasema yuko Ushirombo kule Bukombe Tanzania. Anasema kwangu binafsi, mwaka huu namshukuru Mungu kwa kunilinda mimi na familia yangu mpaka sasa. Nimejipanga kupokea mwaka mpya wa 2023 kwa furaha kubwa na kasi kubwa ya kuchapa kazi. Kabanzi John anasema yuko kule DRC, anasema mimi binafsi mwaka wa 2022 umekuwa mwaka mbaya sana, nimepatwa na matatizo sana, afya yangu sio nzuri, magonjwa na matatizo mengine zaidi. Lakini nadhani na namwomba Mungu anisaidie mwaka ujao basi uwe ni, ni mwanzo mpya bila shaka Moise Nibitanga huyu yuko kule Burundi, nasema kahuli kwa mbaya e, sikuweza kufanikiwa, nimekutana na migongano mingi, sikutimiza yale nilikuwa nataka kuyafanya, lakini basi Mungu akipenda matarajio yangu nitayamaliza mwaka ujao. Bia Mungu Diodoney anasema yuko kule Lubumbashi, DRC. Anasema anapongeza kwa ndugu zangu wote na kuwapa pole jamaa waliopoteza watu katika mwaka uliopita, nikitumai kwamba mwaka ujao tutakuwa salama na watu waishi kwa utangamano bila shaka. Endelea kutuma maoni yako, msikilizaji, kwenye mtandao wetu wa Facebook. Kipindi ni VOA Uh, Live Talk, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC moja kwa mbazi Harrison Kamau. E, nikiangalia upande mwingine tunaye hapa Ruth Rege ni mrudi kwake Ruth Rege, kuna matukio mengi ambayo pengine anaweza kuyagusia. E, pamoja na kwamba Kenya ilifanya uchaguzi mwaka huu, lakini kuna maswala ya kama ulivyozungumza mfumuko wa bei, lakini vilevile vile, kuna swala jingine la nishati na gharama za nishati nchini humo baada ya ruzuku ya serikali kuondolewa na hali halisi ilivyo, pengine kutokana na hayo mabadiliko e, kile ambacho wananchi wanazungumza. Eh, kutokana na hali nzima ya uchumi na umeme ambao unasemekana utapanda mara moja, inaonekana kwamba mwanzo wa mwaka utakuwa na umeme bei tofauti mm, ambao itapanda sasa. Hapo hapo weza kugusia hali iko vipi hapo na yapi inayozungumzwa huko nchini Kenya? Ingilia hali ya maisha, of course, kufika Januari lazima hali ya maisha ipande. Wanasema ni Januari, hivyo ndo Wakenya wamezoea kwamba ni Januari, kwa hiyo pesa nyingi zinatumika wakati wa sherehe za Christmas na mwaka mpya Wakati huu kumbuka pia, wanafunzi wanafaa kurudi shuleni au wanafaa kurudi makazini. Hata hela za kusafiri kurejea kazini inakuwa ni vigumu. Kwa hiyo mambo mengi mambo mengi yatakuwa ya, ya, ya, ya, ya na dili Januari. Kuangalia bei ya mafuta, huenda ikapanda. Hii ni kutokana na hali ya uchumi, sasa itakuwa juu zaidi. Wanafunzi wanafaa kurudi shuleni, yaani lazima maisha bado. Hata baada ya uchaguzi maisha bado hayajarejea kwenye hali ya kawaida, bado yule mwananchi wa kawaida anaendelea kuumia bado mwaka jana ni kama mwaka huu, kama miaka miwili iliyopita ni kama sasa. Kwa hiyo inaonyesha kwamba hali Kenya, hali si nzuri zaidi. Mwananchi yani, wa kawaida yule ambaye aliyopigia viongozi wake, yaani wale wananchi ambao walipiga kura, mwisho wa siku ndiyo wanaumia. Wengine walidhani kwamba wamechagua viongozi ambao watakuwa wanasaidia maisha yao, lakini mwisho wa siku wanapata kwamba ni hali inaendelea kwa mbaya zaidi. Hatujui nani atatuokoa, lakini wanasema kwamba subira yavuta heri, kwa hivyo tuna-tuna subira na tunatumai kwamba mwaka ujao mambo yatakuwa mazuri zaidi. Natumai kwamba pia viongozi wale ambao walichaguliwa watakuwa wanaangazia wale wananchi ambao waliwachagua wale wananchi wali wa mashinani kabisa, ili kuweza kuona kwamba angalau hali yao ya maisha inabadilika. Vijana nchini Kenya hawana kazi, vijana nchini Kenya hakuna kazi, watu wanastruggle, people struggling to get their. Naona kwamba ni maisha magumu kwa hiyo ni yaani, si si si vyakula si maisha si, si, si, si, si, magumu kwa upande wa chakula kwa upande wa kuishi kwa upande wa kuenda shuleni, yaani, it's tough, eh. Kwa hiyo ni natumai kwamba mwaka ujao mambo yatakuwa mazuri na eh, zidi kwa maombi ili Mungu pia <laughs> asikie kilio chetu. Asante sana, Ruth. Tunapokaribia naona muda nao unaendelea kukatika, muda wa Live Talk, nataka na kumuuliza Bili Imani akiwa DRC, swali ambalo ni la kieneo kabisa la kiusalama uh, tutazungumzia kuhusu Ethiopia na DRC, kati ya mataifa ambayo labda ameshuhudia misukasuko mwaka ulio ambao sasa unakwisha kule Tigray katika nchi ya Ethiopia, sasa amani imeanza kupatikana, ndege zimeanza kurejea Tigray wiki hii na hali ya amani imerejea kule, uh, uh, Ethiopia, chini ya uongozi wa viongozi wa Umoja wa Afrika Mashariki, juhudi za amani pia zinaendelea DRC. Uh, tunaweza tukasema nini kuhusu matumaini ya kuwa na amani katika mwaka ujao kieneo, kuanzia DRC hadi kule Ethiopia? Je, wewe unaona kama kuna matumaini ya amani ya kieneo na labda pengine yatabadilisha maisha ya watu wa Afrika Mashariki kwa ujumla. Imani ha, ndio wa huko Tigri wanzetu huko Ethiopia wanaanza kutafuta amani. Si kwamba ni hao ndio walianza mbele ya kwetu sisi kutafuta amani, kwa sababu kunakuwa mtango mipango mengi ambayo rais alitia E, kwenye nchi ya Kongo kwa ajili ya kutafuta amani, na inawezekana hao wandugu ndio walisikilikana wepeke, e, peke wanasikizana kwenye meza moja kutuzidia sisi. Ni nini natuma ni kwamba, au ni wale watu ambao weko wote nchi moja? Sasa sisi Wakongomani, ambao tunapigana na wale watu ambao wanatuletea usalama mdogo, tunapigana na watu ambao wanatoka nchi zingine, watu ambao wako wanatoka mjeshi lingine wanaingia kusaidia watu ambao tunao. Sawa vile hiyo, eh, movement M ishirini makumi mbili na tatu ni wale ndio wanakuja kwa kutoka nchi zingine, wanakuja uh, kufanya usalama mdogo hapa. Sasa tukipenda tuikale kwenye meza moja, ili tuzungumze nao, wandugu hizo nchi ndizo zinajitokeza aar, hiyo movement ambayo inaleta usalama mdogo ijitokeze. Tunajikuta ya kuwa tuna wale ambao wandugu ambao ni majirani mabaya ndio wanatokea. Hiyo inakuwa tofautisho yetu na hiyo ama mambo ambayo anapitikana huko, kwa sababu ukiangalia mambo huko e, ambayo inapitikana huko mambo ambayo tunaita e, North Kivu huko e, kwenye um, jimbo la North Kivu unakutana ya kuwa una hiyo usalama mdogo na mahali ambapo una hiyo movement ya M ishirini na tatu unakutana raia haiende shule haifanye kazi inavyofaa kwa sababu wale watu wanaingia wanaua Utakumbuka ya kuwa nchi ya Kongo yote ilikuwa kwenye uh, kwenye kilio msiku zilizopita, kwa sababu waliua wa watu eh, zaidi ya mia moja huku. Na wale ni wanani waliwaua? Ni wale ambao tunao wale M23 ambao wanapata msaada kutoka nchi jirani za nchi ya Kongo. Sasa huku ngambo ya mashariki ambako tuko sisi, kuna mm -hmm. kutana ya kuwa kuna ile, uh, kuna hiyo hizo, hizo uh, tuiseme nini hiyo ambayo tunaita um, huku uh, kwetu tunaita province, lakini tunaita huku uh, unakutana sasa mashariki huku kuna Nord Kivu, kuna Sud Kivu, kuna, Sud Kivu, kuna Ituri hali no. ambapo usalama mdogo hauko uh, usalama mdogo uko, amani haiko jisi navyofaa, ndio maana unakutana kuna hiyo makao ambao, nafasi ambazo zinaongozwa na wanajeshi na kuna hiyo ma, ma, mahali matatu ambayo tunasema kuna mahali moja tu ni uh, Sit Kivu ambayo inaongozwa na gavana uh, ambaye no. yeye sio mwanajeshi na ndiyo anasaidia hizo ingine. mm -hmm. mahali mbili ambayo inabakia Ituri na North Kivu no. ili usalama uendelee kudumu na wale waadui wasiyakamate hayo maneno wasikamate hata, hata, hata sehemu moja ya nchi ya Congo ya hiyo ma, ma, ma, ma, ma, mahali ambapo tunasema hapo ambapo mwaka mzuri na, na tuende na amani na ustawi. Asante sana, sana Imani, kwa mchango wako, na ningetamani na muda mrefu zaidi tungezungumza, lakini naona muda nao umekwisha. Arege, malizia kwa kifupi kabisa, matarajio yako ya mwaka ujao nchini Kenya na mabadiliko labda yanayotakiwa kufanyika ili mambo yawe mazuri. Ukimaliza tu kwa kifupi uh, na kwa, so, kwa so, riadha, na ni matumaini yangu kwamba mwaka ujao mambo yatakuwa tofauti, hali ya uchumi angalau iweze kurudi chini, angalau mwananchi wa kawaida aweze kujisustain, na natumai kwamba viongozi ambao walichaguliwa wakaingia uongozini, sasa tumemaliza siasa, irejee kuweza kujenga taifa letu, kirejee kuweza kusaidia wale wananchi wa, wa mashinani wakini kabisa ambao walikuja Kenya ni Asante sana Ruth Arege kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika tulikuwa naye Sami Ruhuza kutoka nchini Tanzania, Mgunga Mnyenyelwa kutoka nchini Tanzania wa taasisi ya si baba watoto, na kutoka Draci Bili Imani. Kutoka hapo upande wa pili wa studio ni Sunday Shomari na mwenzangu Harrison Kamao, upande wa pili Aida Isa. Tunawashukuru wote mlioshiriki nasi kwa mwaka huu 2022 wote tunaaga tukiwambieni heri ya mwaka mpya 2023 kutoka studio, kwa heri na kibao hicho taratibunuomenaktee