Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC mimi naitwa BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati. Na mimi ni Sandey Shomari, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe tatu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tunasikia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, zikiwemo RFA ya kule Mwanza, Tanzania, Redio Simuliki ya Beni, Redio FM ya Kisangani, Redio Tumaini Kipese, Redio Jambo ya Isiro na RTGL Redio Botembo. Pia tunasikia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, uchunguzi waanza nchini DRC kubaini kile kilichosababisha mauaji ya raia wanne wa nchi hiyo huku ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani MONUSCO ukinyooshewa kidole. Kulikoni, tumewaonyesha yale ambayo hao majeshi walifanya, hata kukata boda ya kwetu. Kuna watu ambao walilumia, tumewaonyesha hata kuna familia ambayo zimepoteza watu wao, na, na vifaa vingi ambavyo viliharibika. Na katika habari nyingine, idadi ya watu waliopoteza maisha yao hapa Marekani kutokana na kimbunga Ian yaendelea kuongezeka huku uharibifu uliosababishwa na kimbunga hicho katika majimbo kadhaa ukikadiriwa kufikia mabilioni ya dola. Hivyo ni vidokezo tu, msikilizaji, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandi Shomari. gozi wa kijeshi cha Burkina Faso alikubali kujiuzulu siku ya Jumapili, viongozi wa kidini na jumuiya walisema siku mbili baada ya maafisa wa kijeshi kutangaza kuondolewa kwake katika mapinduzi ambayo ilisababisha machafuko ya ndani na kulaaniwa kimataifa. Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba mwenyewe alitangaza kujiuzulu ili kuepusha makabiliano na madhara makubwa ya kibinadamu na mali, viongozi wa kidini na jumuiya walisema katika taarifa Hatua hiyo ilifuatia makubaliano kati ya mkuu wa kikundi cha utawala wa kijeshi na kiongozi mpya aliyejitangaza Ibrahim Traore, na viongozi wa kidini na kijamii waliongeza. Vyanzo vya kidiplomasia na vya kikanda vilisema Damiba, ambaye mwenyewe alichukua mamlaka mwezi Januari, alikimbilia katika mji mkuu wa Togo, Lom, siku ya Jumapili, kufuatia mapinduzi ya pili katika taifa hilo lisilokuwa na utulivu la Afrika ya magharibi mwaka huu. Viongozi hao wa kidini na kijamii kwa jumla pia walisema kuwa Damiba aliweka masharti saba ya kuachia madaraka. Haya yalijumuisha hakikisho la usalama kwake na washirika wake katika jeshi, na kwamba kwa kwa wale wanaochukua mamlaka lazima waheshimu ahadi aliyoitoa kwa kanda ya Afrika ya Magharibi ya kurejea katika utawala wa kiraia ndani ya miaka miwili. Mwanajeshi mmoja wa Pakistani anayehudumu kama mlinda amani wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo aliwawa katika shambulio la wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo, jeshi lilisema. Kundi la wanamgambo sita walifika kambi ya operesheni ya kudumu ya Umoja wa Mataifa katika wilaya ya Minembwe wakidhaniwa wanasalimisha silaha zao kama sehemu ya mpango wa Umoja wa Mataifa, lakini kiongozi wa kundi hilo alianza kufyatua risasi kiolela Jeshi la Pakistan lilisema katika taarifa Jumamosi usiku, mwanajeshi mmoja wa Pakistan aliyekuwa mlinzi katika eneo la kusalimisha silaha alipigwa risasi kichwani, ilisema taarifa hiyo. Walinda amani wa Pakistan walijibu mara moja, ilisema, bila kutoa maelezo. Mwanajeshi huyo aliyejeruhiwa vibaya alitambuliwa tu kama Babar, mwenye umri wa miaka thelathini na tano alikimbizwa katika kitengo cha matibabu cha karibu cha jeshi la Pakistan, lakini alifariki dunia baadaye. Umoja wa Mataifa uliotaja watu wenye silaha katika shambulizi la Ijumaa kuwa washukiwa wa wapiganaji wa, wa twirwa neho wanajeshi wa Pakistan walisema wanahusishwa na Banyamulenge, jamii ya Watusi katika jimbo la mashariki la Kivu Kusini, na viongozi wa upinzani wa jimbo lilojitenga la Somaliland siku ya Jumapili wamesema kuwa ni kinyume cha sheria kuchukua uamuzi wa kuongeza muda wa rais kwa miaka miwili huku muhula wa rais wa sasa ukitarajiwa kumalizika mwezi ujao bmj mridhi anaisoma ripoti zaidi baraza la wazee lenye ushawishi mkubwa wa jumamosi lilipiga kura ya kuongeza muda wa rais muse bihi abdi hadi mwaka 2024 likisema kwamba hatua hiyo ni kumaliza mgogoro wa kisiasa uliodumu kwa muda mrefu lakini viongozi wa upinzani katika jimbo hilo lililojitangazia uhuru wake kutoka kwa Somalia walikataa hatua wa hiyo na kusema kwamba hakukufanyika mashauriano kabla ya tangazo hilo. Tulifedheheshwa na uamuzi huo, mfumo wa uchaguzi wa kidemokrasia ulitelekezwa na kuwekwa gizani na imani ya umma na hamu ikazimwa. kiongozi wa chama cha Wadani Abdurahmani Mohamed Abdullahi aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu Hageisa. Rais amefanya uamuzi huo kwa makusudi, uharamu, uvunjaji wa katiba na uzembe, aliongeza, na kuapa kwamba hatakubali kuongezewa kwa muda huo. Uchaguzi wa urais ulikuwa ufanyike Novemba 13 mwaka huu, mwezi mmoja kabla ya muda wa awali wa Abdi kumalizika. Hata hivyo, baraza la uchaguzi la eneo hilo wiki iliyopita lilisogeza mbele uchaguzi huo kwa miezi tisa likidai kwamba kuna matatizo ya kiufundi na kifedha. Baada ya tangazo la Jumamosi, sasa haijulikani ni lini kura hiyo itafanyika. Kukataliwa kwa mapendekezo ya kuongezwa kwa muda kunatia wasiwasi kuhusu uwezekano wa kurejea tena kwa vurugu mbaya. Naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mabadiliko ya hali ya hewa yaliongeza mvua kwenye kimbunga Ian kwa zaidi ya asilimia kumi, kulingana na uchambuzi mpya wa Quick Fire pamoja dharuba zenye nguvu zaidi kuwahi kutokea Marekani katika maeneo yaliyoharibiwa ya Florida. Ian inaweza kuwa kimbunga kibaya zaidi katika historia ya Florida, rais Joe Biden alisema baada ya dharuba hiyo kuleta upepo mkali na kugeuza mitaa kuwa mito inayotiririka maji ambayo ilisomba nyumba na kuacha idadi isiyojulikana ya majeruhi. Kulingana na uchambuzi wa haraka na wa awali, mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na binadamu yanaongeza mvua kali ambayo nileta kwa zaidi ya asilimia kumi. Wanasayansi wa Marekani walisema mabadiliko ya hali ya hewa hayakusababisha dhoruba, lakini alisababisha kuwa na mvua nyingi zaidi. Michael Wenner wa maabara ya kitaifa ya Lawrence Berkeley, mmoja wa wanasayansi walihusika na ugunduzi huo mpya, alisema. Maelfu ya watu walikusanyika katika nchi kadhaa duniani siku ya Jumapili kulaani ukamataji ya watu wanaoandamana nchini Iran maandamano ambayo yalianza baada ya, ya kifo cha msichana mdogo wakati akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Maelfu ya raia wa Iran walijitokeza barabarani katika muda wa wiki mbili zilizopita kupinga kifo cha Mahsa Amini, msichana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye alikuwa amekamatwa na polisi wa maadili wa Iran katika mji mkuu wa Tehran kwa madai ya kutofuata masharti ya mavazi ya Kiislamu ya nchi hiyo. Familia yake ilidai kuwa alipigwa huku maafisa wa kidai alifariki kutokana na mshtuko wa moyo. Takriban watu tisini na mbili wameuawa katika msako huo. Shirika lenye makao yake nchini Norway la Iran la haki za binadam, IHR, lilisema Jumapili. Shirika hilo pia lilisema kumekuwa na uzuiaji mkubwa wa watu kupata mtandao. Televisheni ya taifa ya Iran imeripoti kuwa takriban waandamanaji 41 na, na polisi wameuawa tangu maandamano hayo yaanze Septemba 17. Ripoti ya shirika la habari la Associated Press ya taarifa rasmi za mamlaka ilithibitisha kuwa takriban watu 14 wameuawa huku zaidi ya waandamanaji elfu moja na mia tano wakikamatwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Mataifa umeanzisha uchunguzi kuhusu vifo vya watu wanne vilivyotokea tarehe 31 mwezi Julai mwaka huu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wanajeshi wa ujumbe wake MONUSCO wanashutumiwa kutekeleza mauaji hayo kutoka Goma, Osteo Malivika anatuarifu zaidi. Kuna wengine ao ambao walilumia e, wamekuwa hata vilema, hawana tena nguvu ya kufanya kazi yoyote. Kasereka Katavira ni katibu mtendaji wa mashirika ya kiraia katika eneo la Basongora akiwa katika mji wa Kasindi, Beni, Kivu Kaskazini, mpakani mwa Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo chini ya milima ya Rwenzori. Amekuwa miongoni mwa watu ambao wamekutana na wachunguzi wa Umoja wa Mataifa yani UN ambao wameanzisha rasmi uchunguzi kuhusu shutuma za mauaji ya raia wakati wa maandamano ya kupinga uwepo wa MONUSCO thelathini moja Julai, kama ujumbe wa UN umefika hapa mjini, walikuja ili wafanye uchunguzi wa maafa iliyotendeka na au wajeshi wa, wa usalama wa, wa MONUSCO kwa tariki makumi tatu na moja Julai mwaka huu. Tumewaonyesha yale ambayo au majeshi walifanya, hata kukata boda ya kwetu. Kuna watu ambao walilumia, tumewaonyesha hata, kuna familia ambayo zimepoteza watu wao vifaa vingi ambavyo viliharibika. Gires Kambale Sivalingana, yeye amekatwa mguu wake baada ya kupigwa risasi na kikosi cha Umoja wa Mataifa kilichowafiaturia risasi katika mji wa Kasindi Jumapili 30 Julai masasi, na walinipiga masasi na washakata mguu kwa kale 31 amewasamehe watu wa Umoja wa Mataifa waliosababisha mguu wake kukatwa, na kwa sasa akiwa mlemavu wa mguu mmoja. Ile siku Makeseba alikuwa anatokea walikuwa anatokea nako, nasema basi, polepole polepole pole, muturumie leo, umu hatanibaone washanilumiza, washanilumiza siwezi ongeza tena. Nasema niseme watarudisha mgulu wangu vao? Hapana, siwezi wafaa kitu hus, washanilomba pardon, wengine nao wakisema hawakupata bahati ya kukutana na wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kwa kufahamu yaliyowapata wakati wa maandamano iliyopelekea watu nne kupoteza maisha na zaidi ya nane kujeruhiwa kwa risasi za walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Mumbere Evariste ni kutoka Lucha mjini Kasindi. Walifika hapa, walikuja muda ulikuwa umepita. Mangete ambayo walikuja kufanya ni vitu ambavyo havikutufurahisha, kwa sababu hawakuonana hata na wale watu ambao Monusco ilikuja kupiga ilipiga ma sasa wakati ilipita hapa, hawakuonana na familia zote ambazo zilipatwa na mshiba hapa Kasindi. Angete ambazo walikuja kufanya hazikutufanyizia kitu chochote. Monusco ikitarajia kutoa ripoti yake baada ya uchunguzi huo ambao unaendelea baada ya watu kadhaa kufariki dunia na wengine kujirehewa, wakati wa maandamano ya kupinga uwepo wa Monusco hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hussein Malivika, kumekucha Afrika, Goma. unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Basi Sandi Shomari anaendelea na habari za dunia. Haiti, siku ya Jumapili, imesema takriban watu saba wamefariki dunia kwa ugonjwa wa kipindupindu, katika kurudi kwa mshangao kwa ugonjwa huo ambao unakuja wakati taifa hilo limegubikwa na kizuizi cha magenge ambacho kimesababisha uhaba wa mafuta na maji safi ya kunywa. Ugonjwa huo uliua takriban watu elfu kumi kupitia mlipuko wa mwaka elfu mbili na kumi ambao umelaumiwa kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Shirika la afya la Pan American mwaka elfu mbili na ishirini lilisema Haiti ilikawa mwaka mmoja bila kesi iliyothibitishwa ya kipindupindu. Kulingana na taarifa tulizonazo, idadi ya vifo ni takriban saba hadi nane, alisema na kuongeza kuwa maafisa walikuwa wakiangaika kupata taarifa kutoka hospitalini. Kulikuwa na kifo kimoja wakati wa mchana leo, aliongeza. Wizara ya afya hapo awali ilithibitisha kisa kimoja katika eneo la Porto Prince na kwamba kulikuwa na visa vinavyoshukiwa katika mji wa Caite Sodei, nje ya mji mkuu ambao ulikuwa eneo la vita vikali vya magenge mwezi Julai. Tangu mwezi uliopita, magenge amekuwa akizuia bandari kuu ya mafuta nchini humo kupinga tangazo la Septemba la kupanda kwa bei ya mafuta. Hospitali nyingi zimefunga au kupunguza shughuli kwa kosa mafuta ya jenereta. Usafiri wa kawaida kwa sasa haupatikani kwa raia wengi. Umoja wa Mataifa umesema kuwa mazungumzo kati ya pande zinazozozana nchini Yemen imeshindwa kurefusha muda wa kusitisha mapigano nchini kote baada ya makubaliano kutofikiwa kabla ya tarehe ya ya mwisho ya Jumapili. Katika taarifa yake mjumbe wa umoja wa mataifa nchini Yemen ametoa wito kwa pande zote kujiepusha na vitendo vya uchochezi, huku mazungumzo hayo yakiendelea. Hali hiyo inaondoa matumaini kwa usitishaji huo wa mapigano wa miezi sita ungeweza kugeuka kuwa mpango mrefu zaidi wa amani. Makubaliano hayo ya kusitisha mapigano ambayo alianza kutekelezwa mwezi Aprili ndio muda mrefu zaidi wa kusitisha mapigano katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen vilivyo katika mwaka wake wa nne sasa. Mzozo huo mbaya ulianza mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa hudhi wanaunga mkono na Iran walipoteka mji mkuu wa Sanaa na sehemu kubwa ya kaskazini mwa Yemen na kuilazimisha serikali kwenda uhamishoni. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Idadi ya watu waliopoteza maisha yao hapa Marekani kutokana na kimbunga Ian inaendelea kuongezeka huku uharibifu uliosababishwa na kimbunga hicho katika majimbo kadhaa ukikadiriwa kufikia mabilioni ya dola. Nimezungumza na mkazi wa mji wa Fort Myers ulioathiriwa zaidi na dhoruba hiyo Peter Ndiangui ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Florida Gulf Coast na mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika katika eneo hilo, na kwanza nikamuuliza hali ikoje kwa hivi sasa. Hapa kuko na upotezaji wa kila manyumba nini, e, barabara, miti tima, watu wamepoteza vitu vingi sana. Kwa upotezaji wa maisha alisema iko karibu mia moja tunangoja tu na tunaomba ifikishe hapo. Watu wanaendelea kuangalia huko Sanibel Island na huko Fort Myers Beach. Kule watu walipotea, e, vitu yote kule kuliharibika sana, lakini endelea kuomba tu. Sijui nini ambacho mnakiona hapo kwa upande wa uokozi, labda kuna makundi ya kusaidia kama aid groups ambayo ya mashirikiano na serikali au shughuli yenyewe inaendeleaje? Kwa kifupi, kila vitu kama hivi ikifanyika, watu wanakuja pamoja. Tumeona watu wametoka hata kutoka Canada, kutoka eh, vile states nyingine sana. Wale wengine wamekuja hapa eh, watu makanisa, watu binafsi wamekuja, watu wa serikali wale wameletwa na vima, watu wa Red Cross, watu wa vikundi, vikundi, vikundi, vikundi, na watu wanasaidiana tu, tunasaidiana ku kutengeneza vile tunaweza kutengeneza, miti nini, kueewa miti kwa barabara, kufanya vile, kupekea watu chakula, wale ana uwezo, namna hiyo tu. Nimeona kwamba kuna ukosoaji mkubwa kutoka kwa baadhi ya watu kwa serikali kusema kwamba hasa katika kaunti hiyo umetaja, uh, uh, kisiwa hicho ambacho kimeathirika sana kwamba kaunti hiyo hawakupewa, kuna watu wanasema kwamba hawakupewa taarifa kuhusu iwapo kimbunga kingewagonga au kuambiwa waondoke kwa haraka iwezekanavyo, kama ambavyo ilielezwa kwa maeneo mengine. Sijui hilo nalo linazungumzwaje hapo, Profesa. Watu wakitaka kusema serikali haikufanya mzuri wazari, wanasema ni kweli, haukuwabia mapema kabisa na hakuwe na muda wa kushida wa kuondoka hapa, sababu sasa ukianza kuondoka utaenda wapi na uko na masaa machache tu? Hiyo iko najua, bila shaka ni jambo la kuhuzunisha kuona vifo na watu wakipoteza mali, eh, yeah. bila kujali ni watu wa kutoka wapi au wapi, lakini lazima nikuulize kutoka maeneo ambako wasikilizaji wetu wengi wako Afrika mashariki na Kati, kuna habari zozote kuhusu familia ambazo labda zimeathiriwa na hali hii? e, kusema kweli, sababu mi ndiye rais wa watu wa kutoka Afrika e, nimeangalia watu wangu wote, hakuna mtu ako na shida. Watu wamepotea manyumba, wengine walogewa gari nini, lakini hakuna mtu e, hakuna mtu ambaye amepoteza maisha Hakuna hata mmoja, niko na wanafunzi wetu wako university na watu wengine wanafanya makazi hapa wa kutoka Afrika, na hakuna mtu wetu ako na shida hiyo, hata sijasikia. Ni Profesa Peter Ndiangui akizungumza na Sauti Amerika kutoka Fort Myers Florida. Ni kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC huko nchini Tanzania, siku ya wazee imeadhimishwa mwishoni mwa wiki, ikikadiriwa kwamba taifa hilo lina takriban wazee milioni tatu sawa na asilimia tano nukta sita ya watu wote katika taifa hilo la Afrika Mashariki, huku serikali ikitakiwa kuwasaidia pale wanapohitaji. Yote hayo yakielezwa kwamba ni kwa manufaa ya jamii. Inaelezwa pia kwamba wengi wao wanakabiliwa na changamoto mbalimbali za kimatibabu. Hafla hiyo na kutayarishia ripoti ifuatayo. Waswahili wanasema uzee ni dawa, lakini pamoja na no umaarufu wa msemo huo, bado wazee mbalimbali kutoka katika taifa hili la Tanzania wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za matibabu, hasa kutokana na kunyemelewa na maradhi mbalimbali yasiyoambukiza. Mzee Twilata Mdhihiri kutoka Bagamoyo amelalamikia tabia ya uhudumu wa zahanati za afya kutothamini kadi za wazee za matibabu, huku akishauri serikali waachane na mfumo uliopo wa kutumia kadi ili wazee kupewa bima ya afya. Tuzungumzie hivi vyeti hivi vinavyotolewa hivi vya tiba za bure hivi, ukifika bana kuambiwa hakuna dawa na madoto za zaagene, napoka kabisa kambea, kuna dawa bwana atauva welewe, nenda kanua dawa, kwani una watoto wewe? Yani wauma mpaka inabidi ukatafute shamba. Sasa ifahamike, wazee ni watu muhimu ambao wengi wametulia, lakini kutokana na kasi ya maisha na siku kwenda kwa haraka, wao sasa umri umesogea, hali taifa kuwatazama. Diwani wa kata ya Mindu kutoka katika manispaa ya Morogoro, Suberi Mkalapoko, ameishauri serikali kubadilisha mfumo wa upatikanaji wa huduma ya wazee uliopo, huku akiishauri serikali ijikite katika kuwapatia wazee bima ya afya ya daraja la juu kwa wazee wote katika taifa hili, ambao bila shaka kama itatazamwa bima ya daraja la juu kwa wazee itakuwa ni nusura ya hizi huduma, lakini hii ya kutaja huduma bure katika mazingira ambayo tunafahamu e, utolewaji wa huduma katika hospitali zahanati, ama vituo vya afya vya serikali umekuwa na changamoto kubwa. Kwa upande wake mzee Pashua Shekue amesema namna nzuri ya kuwafurahisha wazee katika kuwaadhimisha siku hiyo ni kuyafanyia kazi mambo yanayozungumzwa katika siku hiyo. Aidha, mzee Shekue amesema wazee wengi wanachukuliwa kama tabaka lililotengwa, hivyo ameitaka serikali ya Tanzania katika kuwatunza wazee wasiishie katika huduma za matibabu tu, bali hata katika kujua makazi yao, vyakula vyao na kuwasaidia vipato, kama ilivyo kwa mataifa mengine kama mzee na kama wazee wengine, tunaomba siku ya wazee duniani basi isiwe siku ya kukaa tu na kujadili kwamba jamani, wazee tumefanyiwa, pamoja na kwamba wajadiliwe, wajadili na waweze kutoa maoni, maoni yao yathaminiwe. Siku ya wazee duniani huadhimishwa tarehe mosi Oktoba ya kila mwaka ambayo ilianzishwa mwaka 1990 baada ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuamuru rasmi kuanzishwa siku hii. Katika taifa la Tanzania idadi ya wazee inatajwa kuwa kubwa zaidi kuliko watoto chini ya miaka 15 kwa mujibu wa takwimu za karibuni. Kufikia mwaka 2050 karibu asilimia 21, ya watu wote duniani watakuwa ni wazee. Amri Ramadhani, sauti ya katika e jamii na maendeleo. Hivi leo uchomaji wa makaa ya miti nchini Kenya unachangia mabadiliko ya tabia nchi kufuatia ukataji wa misitu ambao umeendelea katika maeneo mengi, ikielezwa kwamba asilimia 76 ya wananchi wa Kenya wanatumia kawi ya kienyeji katika shughuli zao mbalimbali, hii ikijumuisha kuni au makaa ya miti. Ili kupunguza uharibifu wa misitu, wachomaji makaa sasa wanatengeneza makaa ya briket, kama anavyoripoti Amina Chombo. Jamii zinazoishi vijijini hutumia uchomaji makaa kutafuta mkate wao wa kila siku, hali hii ikichangia uharibifu wa misitu na mabadiliko ya tabia nchi. Kufuatia hilo, mashirika siyo ya serikali yamekuwa yakisisitiza utumiaji wa makaa mbadala kama vile brikets ambayo hayahitaji magogo ya miti kutayarisha makaa zingira. Ama brikets ni makaa yanayotokana na bidhaa mbalimbali, ikiwemo samadi ya ng'ombe, majani, vifuvu vya nazi na hata unga wa makaa na wakati mwingine makaratasi ya magazeti. Jimbo la Kwale Kenya ni miongoni mwa majimbo ambapo misitu yake imeharibiwa kutokana na shughuli za kibinadamu, mojawapo uchomaji makaa. Kwa miaka sasa, wachomaji makaa wamegeukia utengenezaji wa makaa zingira, yani briquets, kama njia ya kuzuia uharibifu wa misitu. Samuel Mushiri, mkazi wa Lungalunga mpakani mwa Kenya na Tanzania, yeye amekuwa akichoma makaa ya miti, ila kwa miaka hivi karibuni amegeukia briquets. Aelezea anavyotayarisha akitumia mashine maalumu ya kazi hiyo. Hapa naitengeneza kutokana na kinyesi ya ng'ombe, ili nikauka, na makaa ile vumbivumbi. Ile vumbivumbi sitaki kuharibu ile makaa mazuri. Nachukua ile vumbivumbi na saga, inakuwa vumbi. Nachukua ile kinyesi ya ng'ombe na saga pia, inakuwa vumbi, nachanganya akiwa na uzoefu wa makaa ya miti na yale ya makaa zingira. Mshiri anaelezea kuwa briketi hutumia bidhaa tofauti ikilinganishwa na yale ya miti. ufadhi wa miti na mazingira inasaidia sana sababu, hata ile manyashi ile manyashi ambayo miti ile mwisho mi, yake mwisho yake mwisho yake, saa ile unalima, weka vizuri na uweke iwe ni makaa, unashanganya na hii nyesi ya ng'ombe. wacha kukata ile miti, lakini kama unafanya pruning, hiyo ndio unaweza fanya makaa kwa upande wake madheka kingo ambaye anatumia mashine ya kutengeneza brikets anaelezea kuwa makaa hayo ni mazuri na yanatumika kwa muda mrefu ikilinganishwa na yale makaa ya kawaida aidha makaa hayo yanasaidia kuhifadhi mazingira ukiweka kwa jiko na ufunge mlango. Isaka, unapasha, kwa moto, na mlango hayo makaa yaweza kaa zaidi ya masaa sita ikiwa unapasha vitu vyako moto na hiyo makaa hiyo jiko moja kukaa masaa sita. Kilo moja yaani ya hizo briket inasaidia kwa sababu kama ni makaa ungetumia makaa ya kawaida ungetumia mengi sana. Kilo moja ya briket ikiuzwa nusu dola, soko kuu likiwa hoteli za kitalii. Hata hivyo, Madheka elezea kuwa janga la Covid 19 liliathiri biashara yao baada ya hoteli kufungwa jamii inayotengeneza makaa hayo ikiepuka usumbufu wa kukamatwa na maafisa wa huduma za misitu ambao wamepiga marufuku uchomaji makaa ya kawaida. Mama Alice Wangare, mchomaji makaa, ahimiza wafanya biashara wenza kukumbatia mbinu hii ya makaa mbadala, na siyo yale ya miti. na wale wanakata makaa hasa wanakata makaa, na badala ya kupanda miti wanawacha, ndio unaona tunaona saa ingine kiangazi kinakuwa kingi tunakosa hata chakula. Kwa hivyo, ningeimiza watu wawache kuharibu miti, waweze angalau kufata kufata hii utaalamu huu tumeletewa na serikali, ili tuwaweze kustea miti kwa sababu ya sababu, hata miti tunapata miti hewa safi. Shirika la WWF Kenya limekuwa likihamasisha wachomaji makaa kuhusu mbinu mbadala za kutayarisha makaa bila kuharibu misitu. Mbali na elimu pia wamekuwa wakigawanya mashine za kutengenezea makaa ya briket. Mbali na briket, pia jamii imefunzwa kutumia majiko banifu yasiyotumia kuni nyingi, hii ikipunguza ukataji wa misitu. Sofia Kabibi ni afisa wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi katika shirika hilo la WWF Kenya. majiko banifu. Majiko tulikuwa tuna katika takwimu zetu tunaona, kitambo ilikuwa katika hizi jamii ilikuwa wanatumia five head loads, eh, per week, lakini tukiona katika takwimu zetu sahihi watu wanatumia kama moja moja na nusu wiki nzima, ambayo hiyo iko na manufaa sana sana kwa mazingira, maanake tunajua sahihi hawaendi msituni. Wanawake vijijini ndio walio na jukumu la kutafuta kuni na kupika, mradi huu ukileta afueni kwao katika utafutaji wa kuni, kwani kwa sasa hawaendi misitu ya mbali kutafuta kuni, bali kutumia taga za miti waliopanda. Hata kama kuni ni tatu, sime na iva, nachoma chapati, napika mboga na hizo kuni tatu. Sasa jiko hili la mawe matatu, ilikuwa ni shida kwetu, kuni za kupikia ilikuwa zinaenda nyingi. Amina Chombo, VOA Mombasa. Asante ah, sana Amina Chombo, kwa makala haya. Msikilizaji, kipindi hicho cha Jamii na Maendeleo hukujia kila siku ya Jumatatu e, wakti kama wa leo. Basi naona muda unakimbia, ni mpisha mwenzangu Sani Shomari akusomee muktasari wa habari. Kiongozi wa kijeshi cha Burkina Faso alikubali kujiuzuru siku ya Jumapili, Viongozi wa kidini na jumuiya walisema siku mbili baada ya maafisa wa kijeshi kutangaza kuondolewa kwake katika mapinduzi ambayo ilisababisha machafuko ya ndani na kulaaniwa kimataifa. Luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba mwenyewe alitangaza kujiuzulu ili kuepusha makabiliano na madhara makubwa ya kibinadamu na mali, viongozi wa kidini na jumuiya walisema katika taarifa. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha Mwelekezi amekuwa ni Jumbe Hamza. Hapa studio nimeshirikiana na, na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridi. Kwa pamoja tunawatakieni asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington.